Logged in as Anonymous. Lần truy cập trước của bạn:

You are not connected. Please login or register

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

giacmocuaanh10
  • Junior Member

giacmocuaanh10

Topic này như tiêu đề mình sẽ hướng dẫn các bạn chi tiết cách phục hồi pin cho Iphone4/4S trong thời gian nhanh nhất.
Việc đầu tiên là các bạn nên chuẩn bị tinh thần cho việc phục hồi pin dành cho các máy bị chai pin dưới 1400mAh. Và càng tốt khi các bạn áp dụng luôn với chiếc máy mới bóc seal của mình để làm cho pin tăng lên ngay được ~1600mAh khi nó đang còn mới. Công đoạn này không có sự hỗ trợ của bất kỳ phần mềm nào hay động chạm đến phần cứng bên trong máy. Mà là sự kiên nhẫn của các bạn có hay không thôi. Vì cách sạc tăng dung lượng này thực tế hơn một số cách chỉ áp dụng được một lần ở các máy khác như Android đã có bài viết đấy hoặc Wipe Battery. Có thể đúng nhưng ko mãi mãi như cách này của em với Iphone được. Nó ko những làm bền pin mà làm tăng hiệu suất cũng như thời lượng sử dụng

Pin chai bạn có thể làm phục hồi và tăng lên ~1450mAh - 1460mAh như hình dưới. (Vì pin chai nhưng chưa hẳn là đã chết khoảng chai đấy nên ta có thể phục hồi lên được ^^)

Click here to view the original image of 533x800px.
Hướng dẫn cách phục hồi pin cho ChipA4 và ChipA5  Img2624

Hướng dẫn cách phục hồi pin cho ChipA4 và ChipA5  Img2911

Còn khi pin của bạn còn mới và bằng DesignCapative (D) thì có thể áp dụng để tăng lên ~1580mAh như ảnh dưới ạ. Quá tuyệt phải không. Hướng dẫn cách phục hồi pin cho ChipA4 và ChipA5  Clear

Hướng dẫn cách phục hồi pin cho ChipA4 và ChipA5  2cc777debc9df4044e237bc4c96c8973_40206629.img0004

Mình vào bài viết luôn
Ký hiệu MaxCapative (M) = CurrentCapative (C)

1. Để bắt đầu bạn phải cần một cái máy Iphone 4/4S đã JB và cài phần mềm BatteryInfoLite hoặc BatteryDetective có sẵn trên Cydia để có thể kiểm tra lượng pin của nó. (Với bạn nào chưa JB được vẫn có thể áp dụng được để có kết quả nhưng không thể kiểm tra được chính xác được lượng pin vì ko có Cydia. Nên việc làm hay không là tùy bạn. ^^)

2. Bạn cứ sạc Full máy như bình thường đến 100% (Kiểm tra trong BatteryInfo nếu MaxCapative (M) = CurrentCapative (C))(có nghĩa là khi sạc full bằng cáp xạc rin thì các bạn vào BatteryDetective coi M có bằng C không nếu nó hiện ra M =1384 = C =1384 thì rút sạc ra vì dù bạn có để thêm 1 tiếng nữa nó cũng ko tăng lên đâu có khi còn sụt ) - Chú ý nhớ lại cái (M) là 1384 khi sạc full (tùy tình trạng chai của từng máy không nhất thiết là 1384 có máy la 1250 hoặc 1300 vvv) , mình lấy theo độ chai pin cũa máy mình

3. Bắt đầu quá trình xả pin nhé. Cứ dùng bình thường như hàng ngày bạn dùng. Và đến khi pin rơi vào khoảng ~30% thì bắt đầu CHÚ Ý kiểm tra BatteryDetected cho đến khi pin ~15%-10%.
Trong giai đoạn này các bạn sẽ thấy (M) của pin sẽ tăng và giảm liên tục nhưng đến một mức độ nào đấy nó sẽ ngừng lại. Sự tăng giảm đấy diễn ra nhanh khi ta lướt web, chơi game , xem phim vvv. Bạn cứ chốt một con số (M) cao nhất mà bạn thấy nó hơn (M) lúc khi sạc Full(ví dụ khi sạc full pin thì mình đã chốt số M=1384 và C=1384 ) thì khi pin tầm trong khoãng 15% thì vào BatteryDectectd bạn sẽ thấy M nó sẽ có lúc tăng lên thành 1420) thì Reset lại máy. Reset xong vào kiểm tra xem nó còn tăng là 1430 hơn cái M là 1382 lúc sạc full không . Nếu ok bạn an tâm cắm sạc đi ngủ. Còn không thì lại mở Wifi mà lướt web tiếp chắc chắn nó sẽ tăng lên lại đúng như cũ và giữ giá trị như cũ thí dụ 1430 là 1430 thì các bạn ngưng lướt web và cắm sạc đến full. (Nên thực hiện vào buổi tối trước khi đi ngủ)

4. Lần sạc Full này sau khi xả pin có thể ít nhiều có kết quả. Nhớ lại (M) hiện thời. Giờ không cần phải xả như vậy nữa. Mà tập trung vào giai đoạn phục hồi pin của em nó từ từ trong khoảng 70% - 100%, bạn nào có thời gian cứ thực hiện ở mức từ 40% - 100%.
Có nghĩa là khi bạn đã nhớ được (M) khi thực hiện thao tác sạc Full trên(ví dụ M=1430) thì giờ cứ dùng bình thường trong ngày nhưng chú ý (M) của pin từ khoảng 100%-40% or 100%-70% Trong khoảng thời gian đấy bạn lượng (M) sẽ tăng ở mức độ nào đấy (hơn mức cũ đã chốt là 1450) thì chốt lại và reset máy rồi cắm sạc đến khi (C) = (M). Nhưng bằng Laptop hoặc PC (Ở đây em làm bằng PC A.I.O HP)

Tốt nhất cứ kiểm tra và thực hiện trong khoảng 70%-80% pin để bạn đỡ phải đợi lâu.

5. Giai đoạn 4 có thể áp dụng liên tục trong một ngày tùy thích để kick pin lên từng tí một trong thời gian đi làm. Chú ý để thực hiện nhiều lần như vậy bạn luôn on Wifi và Max sáng màn hình để pin được xả và xạc quay vòng từ 40%-Full hoặc 70%-Full như vậy tùy bạn

Đến cuối chiều đi làm về. Bạn cứ chốt số (M) lúc Full và dùng tẹt gas nhớ (Màn hình luôn MAX sáng) tối khi đi ngủ cố gắng quan sát (M) pin từ 40% xuống đến 20%. Khi nào (M) ở mức cao hơn lúc chiều thì Reset lại máy và sạc Lần này thì cắm vào sạc pin của em nó nhé.

6. Như trên mình đã nói quá trình này phải kiên nhẫn và làm từng ngày tùy hứng bỏ cách ngày cũng không sao hoặc bất kể lúc nào bạn thấy (M) của bạn cao hơn một mức trước đấy thì nên cắm đít em nó và Lap hay PC ngay nhưng đừng sớm quá tức là từ 100-90% mà phải dưới mức 80% để pin được nhồi đủ lượng mà không ảnh hưởng. Trong quá trình này trước khi cắm đít máy bạn vẫn có thể Reset (Tắt và bật máy để chốt lại (M) của pin cho chính xác - Có thể Respring cho nhanh cũng được) rồi mới sạc - Full nhé. Chú ý là đừng để quá lố vì khi thấy (C)=(M) thì nên rút ra không nên để quá 1 tiếng sẽ làm cho (M) giảm. Cũng không nhiều nhưng ảnh hưởng đến quá trình mình hồi pin khi các bạn đang muốn em nó nhanh chóng hồi nhanh mà. ^^!

7. Chốt lại cách mình chia sẻ trên các bạn thể tùy biến thế nào tùy theo cách của bạn. Nhưng chung quy lại ngắn ngọn là:

Xạc full thỉ bằng cục sạc cắm vào ổ điện , còn sạc nhồi thì sạc bằng Pc hay laptop

- Quá trình Xả nhẹ và sạc nhồi trong ngày bằng Laptop và PC từ 40% or 70% - Full (Tránh làm nóng máy vì pin ở giai đoạn này trong ngày ăn và xả rất nhiều năng lượng liên tục để phục hồi lại lượng pin bị teo ở mức Full và tăng dung lượng - Như bạn bị teo cơ ở đâu nhưng cứ tập luyện hàng ngày ở chỗ bị teo đấy là nó sẽ hồi phục dần dần đấy. Hướng dẫn cách phục hồi pin cho ChipA4 và ChipA5  24)

- Cuối ngày luôn luôn xả pin ~20%-15% và chốt (M) bằng cách Respring or Reset rồi sạc Full đến sáng bằng sạc zin. ( Quá trình sạc Full cuối ngày nó mới làm tăng CycleCount vì pin xuống đến ~30% là tự động tăng CycleCount lên. Còn quá trình xả và sạc nhồi chỉ từ 40%-80% không hề làm tăng CycleCount nhé. Nên các bạn cứ an tâm chứ không thực hiện cách này mà tăng CycleCount có khi máy mới dùng 1 tháng mà C lên đến ~100 thì chết. Hướng dẫn cách phục hồi pin cho ChipA4 và ChipA5  Clear)

- Không cần thiết ngày nào cũng làm. Làm cũng được hoặc không nhưng luôn để đến sạc nhồi thì vào khoảng phần trăm nào của pin (40%-80%) và sạc bằng Lap or PC. Còn khi xả xuống 20%-15% và sạc Full cuối ngày thì sạc bằng sạc zin.

- Luôn luôn chú ý kiểm tra mức (M) của mình đã chốt với mức (M) sẽ tăng giảm thất thường trong quá trình dùng. Nó sẽ không nhiều nhưng sẽ có một mức cao nhất để bạn có thể dừng lại tại đấy và sạc nhồi pin Full lên đến mức (M) đấy.

- Cứ kiên nhẫn và bình tĩnh khi làm bạn sẽ thấy pin của bạn sẽ tăng dần lượng (M) lên một cách đáng kể qua từng ngày. Và cứ thế khi đến mức giới hạn (M) nào bạn thấy ok bạn có thể bỏ qua hết quá trình sạc nhồi và cứ thế dùng lại bình thường và đến cuối ngày (20%-15%) thì sạc Full qua sạc zin. Nhưng trược khi sạc vẫn cứ chú ý mức (M) nào Max nhất mà cắm vẫn cho bạn kết quả tốt nhất cho viên pin bé nhỏ nhé... ^^!

Việc thực hiện hay không là tùy vào các bạn. Có kết qua hay không tự các bạn sẽ biết nếu kiên nhẫn như topic mình đã chia sẻ thành quả của mình bên này. Mình hay thức đêm nên có nhiều bạn cứ trách mình sáng có vào mà ko viết kinh nghiệm. Mong bạn thông cảm đấy là do quá mệt không ngồi nổi vào máy nếu chưa đến đêm. Hướng dẫn cách phục hồi pin cho ChipA4 và ChipA5  Clear. Nhưng bài này mình viết sớm để các bạn có thể bắt đầu một ngày mới với cách sạc tăng dung lượng mới mẻ này
Bài viết này của Alex bên tinhte , rất hữu ích mình đã làm thành công , pin rất ok
Mang sang bên heaveniphone cho anh em xem và làm . Mong chia sẽ cho anh em Heaven
Cám ơn Alex rất nhiều . Thank alot

(Nguồn TinhTe)

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]