Logged in as Anonymous. Lần truy cập trước của bạn:

You are not connected. Please login or register

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

• MemBer VIP

MinhLam

Bạn xóa lịch sử trình duyệt web bên trong trình duyệt web của mình với mục đích bảo vệ sự riêng tư của mình. Tuy nhiên, điều đó chưa hẳn đã thành công. Vẫn có những cách có thể khôi phục lại lịch sử trình duyệt web mà bạn đã xóa đi.
Việc khôi phục lịch sử trình duyệt web đã bị xóa là không khó. Dưới đây là những cách để bạn có thể khôi phục được lịch sử trình duyệt web của mình nếu bạn có nhu cầu cũng như có thể tìm được cách để đề phòng.
Làm thế nào khôi phục lịch sử web khi lỡ xóa Khoi_phuc_lich_su_trinh_duyet_web_da_bi_xoa-480
Khôi phục lịch sử trình duyệt web đã bị xóa

Xem bộ nhớ tạm DNS

Máy tính của bạn sử dụng các máy chủ DNS để phân giải tên miền trong quá trình bạn sử dụng và biến chúng thành địa chỉ IP. Trong quá trình truy cập, những yêu cầu dẫn tới trang mà bạn truy cập sẽ được lưu trữ trong bộ nhớ tạm DNS. Cho dù bạn có xóa lịch sử trình duyệt thì bộ nhớ tạm bên trong cũng không bị ảnh hưởng bời việc xóa của bạn.
Để có thể xem bộ nhớ tạm DNS, bạn hãy mở Command Prompt có trên Windows bằng cách nhấn phím Windows + R và nhập "cmd" rồi nhấn Enter. Tiếp đó, trên cửa số Command Prompt  vừa mở, bạn gõ lệnh: ipconfig /displaydns.  Những thông tin về trình duyệt web bạn dã xem sẽ hiện lên ngay ở dưới. 
Tuy nhiên, việc xem bộ nhớ tạm DNS cũng có những nhược điểm : 

• Những phần mềm khác có ứng dụng cần truy cập Internet cũng sẽ được DNS ghi nhận vào trong bộ nhớ của mình. Việc này khiến cho danh sách mà bạn tìm được sẽ rất dài và có rất nhiều những trang mà người dùng không sử dụng tới cũng có mặt ở đây.
  • Danh sách hiển thị mà ta nhận được ở bộ nhớ tạm DNS chỉ cung cấp cho ta địa chỉ IP và tên miền. Nó có nghĩa là bạn chỉ biết được chủ nhân của nó đã vào trang nào chứ không biết họ xem những gì trong đó.

Để xóa bộ nhớ tạm DNS, bạn chỉ cần gõ lệnh "ipconfig /flushdns" trong Command Prompt.

Xem bản ghi chú của bộ định tuyến (model)

Một số bộ định tuyến (router) có khả năng ghi lại các thông tin đến và đi trong quá trình sử dụng mạng của bạn. Nếu tính năng này được bật, bạn có thể xem lịch sử duyệt web mà nó đã được duyệt.
Vi dụ với bộ định tuyến Linksys, bạn truy cập vào địa chỉ của bộ định tuyến rồi truy cập vào và truy cập vào mục Administration / Log  như trong hình. 
Làm thế nào khôi phục lịch sử web khi lỡ xóa Khoi_phuc_lich_su_trinh_duyet_web_da_bi_xoa_2-550
Truy cập vào mục Administration / Log.
Sau đó bạn chọn Enable để bật tính năng này lên.
Khi hoàn nhành những thao tác trên, dữ liệu trình duyệt web được đưa qua router sẽ được lưu lại và bạn có thể xem chúng. 
Tuy nhiên, cũng giống như với DNS, bất kì kết nối nào với mạng cũng được chương trình ghi lại cho nên bản theo dõi dữ liệu trình duyệt của bạn sẽ rất dài chỉ sau một vài phút bật. 
Để tránh bị theo dõi lịch sử duyệt web thông qua router, bạn cần kiểm tra bộ định tuyến của mình có chức năng Log không, nếu có thì tốt nhất làn bạn nên tắt nó đi. Ngoài, ra, bạn cũng nên đổi mật khẩu cho thiết bị để tăng thêm phần bảo mật. 

Khôi phục các file đã bị xóa

Lịch sử trình duyệt của bạn cũng được lưu trữ dưới dạng file cũng như các dữ liệu khác. Khi bạn xóa lịch sử trình duyệt cũng chính là xóa những file này. Chỉ cần bạn biết rõ vị trí mà lịch sử trình duyệt của mình được lưu, bạn có thể dễ dàng sử dụng những phần mềm hồi phục file đã bị xóa để lấy lại được lịch sử trình duyệt. 
Làm thế nào khôi phục lịch sử web khi lỡ xóa Khoi_phuc_lich_su_trinh_duyet_web_da_bi_xoa_3-432
Lịch sử trình duyệt web được lưu trữ dưới dạng file
Mỗi trình duyệt lại có một cách lưu trữ file khác nhau, dưới đây là vị trí lưu trữ lịch sử của một số trình duyệt:

• Internet Explorer: C:\Users\\AppData\Local\Microsoft\Windows\History
  • Mozilla Firefox: C:\Users\\AppData\Roaming\Mozilla\Firefox\Profiles\
  • Google Chrome: C:\Users\\AppData\Local\Google\Chrome\User Data\Default

Bạn chỉ cần bật chế độ hiển thị file ẩn của Windows và sử dụng các phần mềm hồi phục để hôi phục cho chúng. 
Như đã thấy ở trên, việc xóa lịch sử trình duyệt web là không khả thi, vì bạn vẫn có thể dò ra được theo cách này hay cách khác. Tuy nhiên, không phải là không có cách để bạn lướt web ở chế độ ẩn danh hoàn toàn. Bạn có thể sử dụng giao thức ẩn danh Tor hoặc sử dụng các mạng VPN để tránh việc bị xâm phạm vào quyền riêng tư của mình.
Theo VnReview

Việc khôi phục lịch sử trình duyệt web đã bị xóa là không khó. Dưới đây là những cách để bạn có thể khôi phục được lịch sử trình duyệt web của mình nếu bạn có nhu cầu cũng như có thể tìm được cách để đề phòng.
Làm thế nào khôi phục lịch sử web khi lỡ xóa Khoi_phuc_lich_su_trinh_duyet_web_da_bi_xoa-480
Khôi phục lịch sử trình duyệt web đã bị xóa

Xem bộ nhớ tạm DNS

Máy tính của bạn sử dụng các máy chủ DNS để phân giải tên miền trong quá trình bạn sử dụng và biến chúng thành địa chỉ IP. Trong quá trình truy cập, những yêu cầu dẫn tới trang mà bạn truy cập sẽ được lưu trữ trong bộ nhớ tạm DNS. Cho dù bạn có xóa lịch sử trình duyệt thì bộ nhớ tạm bên trong cũng không bị ảnh hưởng bời việc xóa của bạn.
Để có thể xem bộ nhớ tạm DNS, bạn hãy mở Command Prompt có trên Windows bằng cách nhấn phím Windows + R và nhập "cmd" rồi nhấn Enter. Tiếp đó, trên cửa số Command Prompt  vừa mở, bạn gõ lệnh: ipconfig /displaydns.  Những thông tin về trình duyệt web bạn dã xem sẽ hiện lên ngay ở dưới. 
Tuy nhiên, việc xem bộ nhớ tạm DNS cũng có những nhược điểm : 

• Những phần mềm khác có ứng dụng cần truy cập Internet cũng sẽ được DNS ghi nhận vào trong bộ nhớ của mình. Việc này khiến cho danh sách mà bạn tìm được sẽ rất dài và có rất nhiều những trang mà người dùng không sử dụng tới cũng có mặt ở đây.
  • Danh sách hiển thị mà ta nhận được ở bộ nhớ tạm DNS chỉ cung cấp cho ta địa chỉ IP và tên miền. Nó có nghĩa là bạn chỉ biết được chủ nhân của nó đã vào trang nào chứ không biết họ xem những gì trong đó.

Để xóa bộ nhớ tạm DNS, bạn chỉ cần gõ lệnh "ipconfig /flushdns" trong Command Prompt.

Xem bản ghi chú của bộ định tuyến (model)

Một số bộ định tuyến (router) có khả năng ghi lại các thông tin đến và đi trong quá trình sử dụng mạng của bạn. Nếu tính năng này được bật, bạn có thể xem lịch sử duyệt web mà nó đã được duyệt.
Vi dụ với bộ định tuyến Linksys, bạn truy cập vào địa chỉ của bộ định tuyến rồi truy cập vào và truy cập vào mục Administration / Log  như trong hình. 
Làm thế nào khôi phục lịch sử web khi lỡ xóa Khoi_phuc_lich_su_trinh_duyet_web_da_bi_xoa_2-550

Truy cập vào mục Administration / Log.

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]