Logged in as Anonymous. Lần truy cập trước của bạn:

You are not connected. Please login or register

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

Phượng Hoàng Lửa
  • MASTER

Phượng Hoàng Lửa

http://www.heaveniphoneipad.com

Vào một ngày đẹp trời, bạn bỗng nhận ra chiếc iPhone của mình không thể sạc pin cho dù đã được cắm qua đêm hoặc trong một thời gian dài. Đừng quá lo lắng, một số mẹo dưới đây có thể giúp bạn khắc phục được vấn đề này.
Lỗi iPhone không sạc được pin và cách khắc phục IPhone%20%281%29%281%29
Điện thoại không sạc được pin xuất phát từ nhiều nguyên nhân khác nhau

1. Sử dụng đúng bộ sạc của Apple

Với một số người sử dụng iPhone thế hệ trước như iPhone 4s, iPhone 5, thiết bị của họ hoạt động khá ổn định cho đến khi được nâng cấp lên hệ điều hành iOS 8.
Lỗi iPhone không sạc được pin và cách khắc phục IPhone%20%281%29%281%29
Một số thiết bị không nhận sạc không chính hãng
Thực tế, bên cạnh những ưu việt không thể phủ nhận, hệ điều hành mới nhất của Apple đã gặp phải một số vấn đề nhỏ, từ lỗi kết nối Wi-fi cho đến một số lỗi cơ bản khác. Tuy nhiên, điểm đặc biệt là chỉ có bộ sạc của bên thứ 3 mới mang đến những phiền phức trong việc sạc pin của người sử dụng. Vì vậy, trong trường hợp bạn đang sử dụng bộ sạc không chính hãng, bạn hãy thử thay thế bằng một bộ sạc khác.
Ngoài ra, nếu đã sử dụng bộ sạc chính hãng nhưng máy vẫn không nhận sạc pin rất có thể dây cáp của bạn đã bị lỗi hoặc bị hỏng. Tuy nhiên, trước khi vội vàng tìm đến cửa hàng phụ kiện để có một lựa chọn thay thế, các bạn hãy mượn tạm cáp USB từ một thiết bị khác và thử cắm vào củ sạc của mình. Trong trường hợp dây cáp hỏng, thay vì phải mua một bộ sạc hoàn toàn mới, bạn có thể chỉ cần mua một dây cáp mới. Tương tự như vậy, nếu dây cáp của bạn hoàn toàn bình thường,các bạn hãy kiểm tra củ sạc của mình.

2. Reset iPhone

Nếu như đã sử dụng một bộ sạc thay thế nhưng vẫn không khắc phục được tình trạng iPhone 5 không thể sạc pin, cách tốt nhất là bạn nên thử Reset  lại máy.
Lỗi iPhone không sạc được pin và cách khắc phục IPhone%20%282%29
Reset máy
Thực hiện Reset sẽ khiến xóa hết tất cả dữ liệu trên máy và đưa máy về trạng thái  lúc ban đầu. Vì vậy, bạn hãy chắc chắn là mình đã sao lưu dữ liệu, hình ảnh, video trên máy bởi chúng sẽ hoàn toàn biến mất.
Để reset máy, từ màn hình chính, bạn chọn Settings/ General. Sau đó, bạn tìm đến mục Reset rồi chọn "Erase All Content and Settings". Tiếp đến bạn nhập mã PIN để xác thực (nếu có yêu cầu) và chờ đợi quá trình Reset trong một vài phút. Sau khi quá trình này hoàn tất, thiết bị của bạn sẽ trở lại trạng thái ban đầu.
Bên cạnh việc Reset máy, bạn cũng có thể lựa chọn cho mình phương án Restore máy thông qua iTunes.

3. Làm sạch cổng sạc

Sau một thời gian dài sử dụng iPhone 5, cổng sạc của thiết bị là nơi có chứa nhiều bụi bẩn và đây có thể là nguyên nhân chính dẫn đến việc thiết bị không thể nhận sạc pin.
Lỗi iPhone không sạc được pin và cách khắc phục IPhone%20%283%29
Sử dụng bàn chải để làm sạch cổng sạc
Thực tế, nhiều người thường xuyên vệ sinh cho iPhone nhưng lại quên đi việc làm vệc sinh cho cổng sạc hoặc làm vệ sinh không đúng cách. Thay vì sử dụng một chiếc tăm bông để lau, bạn nên lựa chọn một chiếc bàn chải lông mềm để thực hiện điều này.
Đầu tiên, bạn hãy chọn bàn chải đánh răng sau đó làm ẩm bằng cách nhúng qua nước. Tuy nhiên, lưu ý là bạn không nên làm ẩm quá mức sẽ gây tác dụng ngược lại.
Khi đã chuẩn bị xong, bạn hãy sử dụng bàn chải để làm sạch các cổng sạc bằng cách di chuyển từ bên này sang bên kia và từ bên trong ra bên ngoài.
Sau khi hoàn thành thao tác trên, bạn hãy thử cắm sạc lại một lần nữa. Tuy nhiên, nếu thao tác trên không mang đến những kết quả như mong đợi, có thể phần kết nối đã bị cong, bị ăn mòn theo thời gian sử dụng, hoặc do bạn liên tục cắm và rút các cáp sạc... Vì vậy, bạn có thể mang máy đến cửa hàng sửa chữa điện thoại để được kiểm tra và thay thế bằng chân sạc khác.
Trên đây là một số khắc phục mà các bạn có thể áp dụng khi iPhone không nhận sạc pin. Ngoài một số nguyên nhân cơ bản được nêu trong bài, còn rất nhiều nguyên nhân khác có thể dẫn đến tình trạng máy không thể sạc, các bạn hãy mang máy đến các cửa hàng uy tín để nhận được sự tư vấn tốt nhất. Mời bạn 
tham khảo bài viết làm thế nào để kiểm tra số lần sạc và độ chai pin iPhone để sử dụng chú dế yêu của mình một cách tốt nhất nhé. 
Nếu là người Việt bạn nên quan tâm đến sự kiện ra mắt Bphone ngày hôm nay. Đây chính là chiếc điện thoại do Việt Nam sản xuất đầu tiên. Bạn cũng có thể tham khảo thêm chi tiết chiếc điện thoại Bphone trên website của chúng tôi để được biết thêm các thông tin mới nhất.

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]